Cấy ghép Implant khi bị mất răng lâu năm có được không?

Cấy ghép Implant là giải pháp phục hồi răng mất lâu năm hiệu quả, ngay cả khi đã tiêu xương hàm nếu được đánh giá và điều trị đúng cách. Tìm hiểu điều kiện, quy trình, chi phí và những lưu ý quan trọng trước khi cấy ghép Implant.

Cấy ghép Implant khi bị mất răng lâu năm có được không?

Mất răng lâu năm là tình trạng khá phổ biến, đặc biệt ở người trung niên và cao tuổi. Nhiều người cho rằng nếu đã mất răng quá lâu thì sẽ không thể phục hồi bằng Implant. Tuy nhiên, thực tế y học hiện đại đã chứng minh rằng cấy ghép Implant vẫn có thể thực hiện trong hầu hết các trường hợp, kể cả khi răng đã mất từ 5, 10 hay thậm chí 20 năm.

Điều quan trọng không phải là thời gian mất răng bao lâu mà là tình trạng xương hàm, sức khỏe tổng quát và kế hoạch điều trị phù hợp. Trong bài viết này, Avora Dental sẽ giúp bạn hiểu rõ khả năng cấy ghép Implant khi mất răng lâu năm cũng như những giải pháp dành cho từng trường hợp.

cấy ghép Implant

Mất răng lâu năm ảnh hưởng như thế nào?

Sau khi mất răng, xương hàm tại vị trí đó sẽ không còn nhận được lực nhai từ chân răng. Điều này khiến quá trình tiêu xương diễn ra tự nhiên.

Những hậu quả thường gặp bao gồm:

  • Tiêu xương hàm.
  • Tụt nướu.
  • Các răng bên cạnh nghiêng vào khoảng trống.
  • Răng đối diện trồi dài.
  • Gương mặt bị hóp, già hơn tuổi.
  • Khó ăn nhai và phát âm.
  • Gia tăng nguy cơ rối loạn khớp thái dương hàm.

Chính vì vậy, càng trì hoãn việc phục hồi răng, quá trình điều trị sau này càng trở nên phức tạp hơn.

Cấy ghép Implant khi mất răng lâu năm có được không?

Câu trả lời là .

Ngày nay, với sự phát triển của nha khoa hiện đại, cấy ghép Implant có thể áp dụng cho phần lớn bệnh nhân mất răng lâu năm.

Tuy nhiên, bác sĩ sẽ đánh giá dựa trên các yếu tố như:

  • Mức độ tiêu xương.
  • Chiều cao và chiều rộng xương hàm.
  • Chất lượng xương.
  • Tình trạng nướu.
  • Các bệnh lý toàn thân.
  • Thói quen hút thuốc hoặc vệ sinh răng miệng.

Trong nhiều trường hợp, dù đã mất răng hơn 10 năm, bệnh nhân vẫn có thể cấy Implant sau khi ghép xương hoặc nâng xoang.

Vì sao mất răng lâu năm vẫn có thể cấy Implant?

Nhiều người nhầm tưởng Implant chỉ phù hợp khi vừa mới nhổ răng.

Thực tế, Implant hoạt động như một chân răng nhân tạo bằng Titanium. Điều bác sĩ cần là nền xương đủ vững chắc để Implant tích hợp.

Nếu lượng xương chưa đủ, bác sĩ hoàn toàn có thể thực hiện:

  • Ghép xương nhân tạo.
  • Ghép xương tự thân.
  • Nâng xoang kín.
  • Nâng xoang hở.
  • Ghép mô mềm khi cần thiết.

Nhờ vậy, rất nhiều bệnh nhân mất răng lâu năm vẫn có thể cấy ghép Implant thành công.

Những trường hợp thường gặp

Mất răng 1–2 năm

Đây là thời điểm khá lý tưởng để điều trị.

Thông thường lượng xương chưa tiêu quá nhiều nên quá trình cấy ghép Implant diễn ra đơn giản, ít phải ghép xương.

Mất răng 3–5 năm

Một số bệnh nhân bắt đầu xuất hiện tiêu xương.

Bác sĩ sẽ chỉ định chụp CT Cone Beam để đánh giá trước khi lên kế hoạch điều trị.

Mất răng trên 10 năm

Đây là nhóm bệnh nhân thường bị tiêu xương nhiều.

Tuy nhiên điều này không đồng nghĩa không thể cấy ghép Implant.

Nếu cần, bác sĩ sẽ thực hiện ghép xương trước hoặc đồng thời với quá trình đặt Implant.

Khi nào cần ghép xương trước khi cấy ghép Implant?

Không phải ai mất răng lâu năm cũng phải ghép xương.

Thông thường bác sĩ chỉ chỉ định khi:

  • Xương hàm quá mỏng.
  • Chiều cao xương không đủ.
  • Xương tiêu nhiều do viêm nha chu.
  • Xương bị tiêu sau chấn thương.
  • Xương bị tiêu sau khi mang hàm giả quá lâu.

Sau khi ghép xương, bệnh nhân sẽ chờ một khoảng thời gian để xương tích hợp rồi tiến hành cấy ghép Implant.

Quy trình cấy ghép Implant cho người mất răng lâu năm

Quy trình thường bao gồm các bước sau:

Thăm khám và chụp CT Cone Beam

Đây là bước quan trọng nhất.

Hình ảnh 3D giúp bác sĩ đánh giá:

  • Mật độ xương.
  • Độ dày xương.
  • Vị trí dây thần kinh.
  • Xoang hàm.
  • Tình trạng mô mềm.

Lập kế hoạch điều trị

Mỗi bệnh nhân sẽ có kế hoạch khác nhau.

Có người chỉ cần đặt Implant ngay.

Có người phải ghép xương hoặc nâng xoang trước.

Tiến hành cấy Implant

Bác sĩ đặt trụ Implant vào xương hàm bằng kỹ thuật hiện đại.

Quá trình này thường diễn ra nhẹ nhàng với gây tê tại chỗ.

Chờ tích hợp xương

Thông thường từ 2–6 tháng tùy từng trường hợp.

Gắn Abutment và mão sứ

Sau khi Implant ổn định, bác sĩ sẽ phục hình răng sứ hoàn chỉnh.

Cấy ghép Implant mất răng lâu năm có đau không?

Đây là câu hỏi rất nhiều bệnh nhân quan tâm.

Trong quá trình điều trị, bệnh nhân được gây tê nên gần như không cảm thấy đau.

Sau phẫu thuật, cảm giác ê nhẹ trong vài ngày đầu là bình thường.

Nếu có ghép xương, thời gian hồi phục có thể lâu hơn nhưng vẫn được kiểm soát bằng thuốc theo chỉ định.

Tỷ lệ thành công của cấy ghép Implant

Theo nhiều nghiên cứu quốc tế, cấy ghép Implant có tỷ lệ thành công trên 95% nếu được thực hiện đúng chỉ định và chăm sóc tốt.

Các yếu tố giúp tăng tỷ lệ thành công gồm:

  • Bác sĩ có kinh nghiệm.
  • Hệ thống chẩn đoán hiện đại.
  • Implant chính hãng.
  • Kiểm soát vô trùng.
  • Bệnh nhân tuân thủ hướng dẫn chăm sóc.

Bạn có thể tham khảo thêm thông tin từ International Team for Implantology (ITI) tại: https://www.iti.org hoặc American Academy of Implant Dentistry (AAID) tại: https://www.aaid.com.

Ai không nên cấy ghép Implant ngay?

Một số trường hợp cần được điều trị hoặc kiểm soát trước khi cấy ghép Implant, bao gồm:

  • Tiểu đường chưa kiểm soát.
  • Viêm nha chu nặng.
  • Hút thuốc lá quá nhiều.
  • Đang điều trị ung thư vùng đầu cổ.
  • Loãng xương sử dụng thuốc Bisphosphonate theo chỉ định đặc biệt.
  • Phụ nữ mang thai.

Bác sĩ sẽ đánh giá cụ thể để đưa ra thời điểm điều trị phù hợp.

Cấy ghép Implant có bền không?

Nếu được chăm sóc đúng cách, Implant có thể sử dụng từ 20 năm đến trọn đời.

Để duy trì tuổi thọ Implant, bạn nên:

  • Đánh răng ít nhất 2 lần mỗi ngày.
  • Dùng chỉ nha khoa hoặc máy tăm nước.
  • Tái khám định kỳ 6 tháng/lần.
  • Hạn chế hút thuốc.
  • Không dùng răng cắn vật cứng.

Chi phí cấy ghép Implant khi mất răng lâu năm có cao hơn không?

Thông thường, chi phí sẽ phụ thuộc vào:

  • Số lượng Implant.
  • Loại trụ Implant.
  • Có cần ghép xương hay không.
  • Có cần nâng xoang hay không.
  • Loại mão sứ phục hình.

Nếu mất răng lâu năm nhưng xương vẫn còn tốt, chi phí gần như không khác biệt so với trường hợp mất răng mới.

Ngược lại, nếu cần thực hiện thêm các thủ thuật hỗ trợ thì tổng chi phí sẽ tăng tương ứng.

Câu hỏi thường gặp

Mất răng 15 năm có cấy Implant được không?

Có. Sau khi chụp CT và đánh giá xương hàm, bác sĩ sẽ quyết định có cần ghép xương hay không trước khi cấy ghép Implant.

Tiêu xương nặng có phải tháo lắp không?

Không hẳn. Hiện nay nhiều trường hợp tiêu xương vẫn có thể phục hồi bằng Implant kết hợp ghép xương.

Bao nhiêu tuổi thì không cấy Implant được?

Không có giới hạn tuổi tuyệt đối. Điều quan trọng là sức khỏe toàn thân và khả năng lành thương của bệnh nhân.

Kết luận

Mất răng lâu năm không đồng nghĩa với việc mất cơ hội phục hồi răng cố định. Với sự phát triển của nha khoa hiện đại, cấy ghép Implant vẫn là giải pháp tối ưu cho hầu hết bệnh nhân, kể cả khi đã mất răng nhiều năm. Điều quan trọng là được thăm khám sớm để đánh giá chính xác tình trạng xương hàm và xây dựng kế hoạch điều trị phù hợp.

Tại Avora Dental, đội ngũ bác sĩ sẽ sử dụng hệ thống chẩn đoán hình ảnh 3D hiện đại để đánh giá mức độ tiêu xương, từ đó đưa ra phương án cấy ghép Implant an toàn, cá nhân hóa và tối ưu chi phí. Nếu bạn đang băn khoăn liệu mình có còn đủ điều kiện cấy Implant sau nhiều năm mất răng hay không, hãy đặt lịch tư vấn để được kiểm tra và nhận giải pháp phù hợp nhất.

Thay răng củ đổi răng mới

Để lại một bình luận

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *

Gọi lại cho tôi